Mới đi làm, xin nghỉ việc có được hưởng BHXH một lần ?

(VOH) – Chế độ về việc hưởng BHXH một lần cho người xin nghỉ việc được qui định như thế nào?

Sự kiện: Tư vấn pháp luật

Một độc giả có gửi thư hỏi, em đóng bảo hiểm xã hội được 10 tháng thì có việc nhà phải xin nghỉ việc, vậy có được hưởng BHXH một lần? Thủ tục làm như thế nào và cách tính số tiền được hưởng?

Xin luật sư tư vấn.

Văn phòng luật sư Quang Trung

Luật sư Vũ Mạnh Hòa, Trưởng văn phòng luật sư Quang Trung tư vấn,

Về điều kiện rút BHXH 1 lần:

Căn cứ vào điểm b khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế”.

Trong trường hợp của bạn đóng BHXH được 10 tháng thì bạn có thể rút bảo hiểm xã hội 1 lần nếu bạn không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội nữa. Và để rút BHXH 1 lần thì bạn cần đợi 1 năm sau khi bạn nghỉ việc.

Khi nộp hồ sơ rút BHXH một lần, bạn cần mang theo sổ BHXH; Sổ hộ khẩu/giấy tờ tạm trú và chứng minh nhân dân/thẻ căn cước (bản chính) và nộp đến cơ quan bảo hiểm xã hội quận/huyện, tỉnh nơi bạn cư trú.

Về mức hưởng BHXH 1 lần:

Căn cứ vào Khoản 2 Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH:

“Điều 19. Bảo hiểm xã hội một lần

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần của người lao động có thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm được tính bằng 22% của các mức tiền lương tháng đã đóng bảo hiểm xã hội, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội”.

Như vậy, do bạn mới đóng BHXH 10 tháng, chưa đủ 1 năm nên bạn sẽ được hưởng 22% của các mức tiền lương tháng đã đóng bảo hiểm xã hội, tối đa là 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH.

Cảm ơn luật sư.

>>>> Độc giả có nhu cầu tư vấn xin tham khảo thêm tại tư vấn pháp luật 

>>>> Muốn Nghỉ Việc Trước Hợp Đồng Để Đi Làm Nơi Khác Được Không?

>>>> Nghỉ Bệnh Không Lương Có Phải Đóng Các Loại Bảo Hiểm ?

>>>> Những Đối Tượng Nào Được Hưởng Trợ Cấp Xã Hội?

>>>> Bị Tai Nạn Lao Động Mà Không Được Đền Bù, Phải Làm Sao ?

>>>> Bị Cho Nghỉ Việc Trong Thời Gian Thử Việc, Không Được Trả Lương?

Bảo Trung (tuvanonline.voh@gmail.com)

Bình luận

Cùng chuyên mục

Đọc Báo