Đã 60 tuổi, mới làm CCCD mã vạch, giờ không muốn chuyển qua CCCD gắn chip, được không?

(VOH) – Mới làm Căn cước công dân (CCCD) sử dụng mã vạch nay không muốn đổi sang CCCD gắn chip, được không ?

Sự kiện: Tư vấn pháp luật

Xin hỏi luật sư, tôi nay đã 60 tuổi, đã làm Căn cước công dân (CCCD) 12 số sử dụng mã vạch. Nếu không chuyển qua CCCD gắn chip và cứ sử dụng CCCD mã vạch đến cuối đời, được không?

văn phòng Quang Trung

Luật sư Vũ Mạnh Hòa, Trưởng văn phòng luật sư Quang Trung tư vấn,

Theo Điều 23 Luật Căn cước công dân 2014, Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP, công dân phải đi làm CCCD gắn chip nếu đang dùng thẻ CMND, CCCD mã vạch mà thuộc các trường hợp sau:

  • Công dân dùng thẻ Căn cước công dân mã vạch mà đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi hoặc CMND hết hạn sử dụng;
  • Thẻ bị hư hỏng không sử dụng được;
  • Thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhân dạng;
  • Xác định lại giới tính, quê quán;
  • Có sai sót về thông tin trên thẻ;
  • Bị mất thẻ Căn cước công dân; CMND;
  • Người đang dùng CMND mà thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;
  • Được trở lại quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật Quốc tịch Việt Nam.

Do đó, các trường hợp công dân đã được cấp CCCD gắn mã vạch mà còn nguyên vẹn, còn thời hạn sử dụng, không thuộc trường hợp phải đổi, cấp lại nêu trên. Nếu người dân chưa có nhu cầu đổi sang CCCD gắn chip thì vẫn sử dụng bình thường cho đến khi hết hạn.

Đối với trường hợp của bác nếu bác đã làm CCCD trước thời điểm đủ 60 tuổi thì hiện nay bác 60 tuổi thì CCCD này của bác đã hết thời hạn sử dụng cần phải làm thủ tục cấp đổi thẻ căn cước công dân đối với trường hợp khi công dân đủ 60 tuổi.

Trường hợp bác làm CCCD vào thời điểm đủ 60 tuổi mà còn nguyên vẹn, còn thời hạn sử dụng, không thuộc trường hợp phải đổi, cấp lại nếu trên thì bác có thể sử dụng CCCD đó đến cuối đời của mình.

Xin cảm ơn luật sư.

>>>> Độc giả có nhu cầu tư vấn xin tham khảo thêm tại tư vấn pháp luật 

>>>> Không Có Sổ Hộ Khẩu, Có Làm Được Thẻ Căn Cước Công Dân Gắn Chip?

>>>>  Có Cần Thiết Phải Đổi Căn Cước Công Dân Trước Tháng 7/2021?

>>>> Thủ Tục Cấp, Đổi Thẻ Căn Cước Công Dân Theo Qui Định Mới Nhất

>>>> Mất Bản Gốc Giấy Khai Sinh Có Được Cấp Lại Bản Mới Không?

>>>> Bộ Công An Ra Thông Tư Quy Định Thẻ Căn Cước Công Dân

Bảo Trung (tuvanonline.voh@gmail.com)

Bình luận

Cùng chuyên mục

Đọc Báo