Có cần thiết phải đổi căn cước công dân trước tháng 7/2021?

(VOH) - Vừa qua, có tình trạng người dân đổ xô đi làm căn cước công dân gắn chip do có thông tin phải thực hiện trước ngày 01/7/2021 khiến cơ quan cấp CCCD quá tải, có nơi phải phục vụ đến 21 giờ.

Chương trình Tư vấn pháp luật có nhận được ý kiến hỏi của bạn đọc là có nhất thiết phải đi làm căn cước công dân (CCCD) trước 1/7/2021?

The CCCD gan chip

Chương trình tư vấn như sau:

Mỗi công dân Việt Nam chỉ được cấp 1 chứng minh nhân dân (CMND) và có 1 số CMND riêng. Khi mất CMND được cấp lại CMND và giữ nguyên số CMND đã được cấp. Hiện thời hạn sử dụng CMND là 15 năm.

Đối với CCCD, thời hạn đổi thẻ CCCD được in trên thẻ khi công dân đủ 25 tuổi, 40 tuổi, 60 tuổi.

CMND hay CCCD hết thời hạn sử dụng sẽ không có giá trị trong mọi giao dịch mới phát sinh.

lam the CCD c gan chip

Có cần thiết phải đổi CCCD gắn chip trước 1/7/2021?

Theo khoản 2 Điều 38 Luật Căn cước công dân 2014, Chứng minh nhân dân (CMND) đã được cấp trước ngày 01/01/2016 vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn theo quy định. Khi nào công dân có yêu cầu thì được đổi sang thẻ Căn cước công dân.

Điều 2 Nghị định 05/1999/NĐ-CP thì CMND có giá trị sử dụng 15 năm kể từ ngày cấp. Đồng thời, theo khoản 2 Điều 4 Thông tư 06/2021/TT-BCA thì thẻ CCCD đã được cấp trước ngày 23/1/2021 vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn theo quy định.

Như vậy, đồng nghĩa là không bắt buộc người dân phải đổi từ CMND/CCCD sang CCCD gắn chip ngay nếu các loại giấy tờ này còn thời hạn sử dụng theo quy định. Hết thời hạn này người dân mới phải đổi sang thẻ CCCD gắn chip.

Tuy nhiên, nếu người dân có yêu cầu đổi sang CCCD gắn chip trước khi CMND/CCCD hết thời hạn thì vẫn được giải quyết.

Ngoài ra, theo Điều 23 Luật Căn cước công dân 2014, thẻ CCCD được đổi trong các trường hợp:

-Khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi (thời hạn có ghi trên thẻ);

-Thẻ bị hư hỏng không sử dụng được;

-Thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhân dạng;

-Xác định lại giới tính, quê quán;

-Có sai sót về thông tin trên thẻ Căn cước công dân;

-Khi công dân có yêu cầu.

Đối với trường hợp bị mất thẻ Căn cước công dân, được trở lại quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật quốc tịch Việt Nam, thì công dân sẽ được cấp lại thẻ CCCD.

Tại TP Hồ Chí Minh, Phòng Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội (PC06) cho biết, diện được cấp CCCD gắn chip từ ngày 01/01 - 01/7 gồm nhân khẩu từ đủ 14 tuổi trở lên chưa được cấp CCCD, đang sử dụng CMND 9 số; người có CCCD, CMND 12 số nhưng hết hạn sử dụng, mất, có thay đổi về thông tin nhân khẩu cần cấp lại thẻ CCCD.

Trước mắt, Công an TP cấp CCCD cho nhân khẩu có hộ khẩu thường trú tại TP Hồ Chí Minh, sau ngày 01/7 sẽ cấp cho nhân khẩu tạm trú.

>>>> Độc giả có nhu cầu tư vấn xin tham khảo thêm tại tư vấn pháp luật 

>>>> Bộ Công An Ban Hành Thông Tư Về Mẫu Thẻ Căn Cước Công Dân Mới Có Gắn Chip

>>>> Thủ Tục Cấp, Đổi Thẻ Căn Cước Công Dân Theo Qui Định Mới Nhất

>>>> Mất Bản Gốc Giấy Khai Sinh Có Được Cấp Lại Bản Mới Không?

>>>> Bộ Công An Ra Thông Tư Quy Định Thẻ Căn Cước Công Dân

>>>> Phiếu Lý Lịch Tư Pháp Là Gì ?

Bảo Trung (tuvanonline.voh@gmail.com)

Bình luận

Cùng chuyên mục

Đọc Báo