Xe chở nhân viên công ty có phải đổi qua biển số màu vàng không?

(VOH) - Một độc giả có gửi email cho biết công ty anh có xe ô tô dùng để chở hàng và đưa đón nhân viên công ty thì có phải đổi qua biển số màu vàng như các loại xe kinh doanh vận tải hay không?

Xin cho tôi hỏi chương trình: Xe chở hàng và chở nhân viên của công ty có phải đổi qua biển số màu vàng không?

Văn phòng luật sư Quang Trung

Luật sư Vũ Mạnh Hòa tư vấn

Theo Thông tư 58/2020/TT-BCA, từ ngày 01/8/2020, các xe kinh doanh vận tải đăng ký mới được cấp biển số màu vàng. Xe đang kinh doanh vận tải trước ngày 01/8/2020 cũng phải đổi sang biển số nền màu vàng trước ngày 31/12/2021.

Để xác định thế nào là xe kinh doanh vận tải dựa theo quy định tại khoản 2 Điều 3 Nghị định 10/2020/NĐ-CP: “Kinh doanh vận tải bằng xe ô tô là việc thực hiện ít nhất một trong các công đoạn chính của hoạt động vận tải (trực tiếp điều hành phương tiện, lái xe hoặc quyết định giá cước vận tải) để vận chuyển hành khách, hàng hóa trên đường bộ nhằm mục đích sinh lợi.”

Trong trường hợp của bạn, công ty bạn có xe chở nhân viên nếu là xe của công ty phục vụ công việc của công ty mà không nhằm mục đích sinh lợi và không thuộc vận tải hành khách thì không phải đổi sang biển xe màu vàng.

Xin cảm ơn luật sư.

>>>> Độc giả có nhu cầu tư vấn xin tham khảo thêm tại tư vấn pháp luật 

>>>> Đang Chờ Cấp Lại Bằng Lái, Lái Xe Ra Đường Có Bị Phạt Không?

>>>> Bị  Giam Bằng Lái Xe, Có Thể Thi Làm Bằng Lái Mới ?

>>>> Khi Bị Tai Nạn Giao Thông, Cảnh Sát Giao Thông Được Tạm Giữ Xe Trong Bao Lâu ?

>>>> Xe Ô Tô Con Chở Mấy Người Thì Không Bị Phạt ?

>>>> Người Dân Được Ghi Âm, Ghi Hình Cảnh Sát Giao Thông Xử Phạt Vi Phạm

Bảo Trung ( tuvanonline.voh@gmail.com)

Bình luận

Cùng chuyên mục

Đọc Báo