Cá cược bao nhiêu tiền thì không vi phạm pháp luật?

(VOH) - Nếu chơi cá cược (bóng đá, đá gà, đua ngựa, chó…) với mức độ tiền đặt cược là bao nhiêu thì không vi phạm pháp luật? Nếu cá cược do nhà nước cho phép tổ chức thì được đặt cược thoải mái không?

Một độc giả gửi thư hỏi với nội dung: nếu chơi cá cược (bóng đá, đá gà,.. ) với mức độ tiền đặt cược bao nhiêu thì không vi phạm pháp luật? Đối với cá cược đua ngựa, đua chó được nhà nước cho tổ chức công khai thì cá cược ở đây dù mức tiền cá cao bao nhiêu thì cũng không vi phạm pháp luật có đúng không?

Luật sư Vũ Mạnh Hòa tư vấn:

Khoản 1 Điều 1 Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP quy định:

“Đánh bạc trái phép” là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp.”

Như vậy, không phụ thuộc vào số tiền dùng để cá cược mà khi có hành vi cá cược sẽ bị xử lý theo quy định của pháp luật. Căn cứ vào tính chất nghiêm trọng của từng vụ việc và số tiền sử dụng để đánh bạc mà người có hành vi này có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự (TNHS) hoặc bị xử phạt hành chính theo quy định dưới đây:

Điểm c Khoản 2 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định:

“Điều 26. Hành vi đánh bạc trái phép

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;”

Khoản 1 Điều 321 Bộ luật hình sự 2015 có hiệu lực từ ngày 01/01/2018 đã được sửa đổi tại Khoản 120 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định:

“1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.”

Khoản 1, Khoản 2 Điều 8 Nghị định 06/2017/NĐ-CP quy định:

“Điều 8. Giới hạn mức tham gia đặt cược

1. Mức đặt cược tối thiểu cho một lần đặt cược là 10.000 đồng (mười nghìn đồng).

2. Mức đặt cược tối đa mỗi người chơi trong một ngày cho từng sản phẩm đặt cược tại một doanh nghiệp kinh doanh đặt cược là 1.000.000 đồng (một triệu đồng).”

Do đó, người chơi đáp ứng đủ điều kiện quy định tại Khoản 1 Điều 7 và phải có nghĩa vụ tại Khoản 4 Điều này thì được phép tham gia chơi đặt cược đua ngựa, đặt cược đua chó và thí điểm đặt cược bóng đá quốc tế trên lãnh thổ Việt Nam với giới hạn mức tham gia như trên nếu vượt quá hay có hành vi cá độ trái với Nghị định 06/2017/NĐ-CP đều bị xử lý theo những quy định của pháp luật nêu trên.

 Xin cám ơn luật sư.

>>>> Độc giả có nhu cầu tư vấn xin tham khảo thêm tại tư vấn pháp luật.

>>>> Vào Sòng Bạc Chỉ Xem Có Bị Xử Lý?

BT (tuvanonline.voh@gmail.com)

Bình luận

Cùng chuyên mục

Đọc Báo