Mua xe đạp điện có cần phải xin biển số ?

(VOH) - Độc giả thắc mắc đi xe đạp điện không có biển số có  phạm luật ? Tại sao lại có xe đạp điện có mang bảng số, có xe không bảng số chạy trên đường ?

Một độc giả có gửi thư hỏi:  Nếu tôi mua một xe đạp điện để sử dụng thì có phải đi đăng ký biển số xe ? Đăng ký ở đâu ? Thủ tục có giống đăng ký xe hai bánh gắn máy ?

Sao tôi thấy trên đường có xe đạp điện có đăng ký biển số, có xe không đăng ký biển số vẫn được lưu thông trên đường ?

tư vấn pháp luật

Luật sư Vũ Mạnh Hòa tư vấn:

Khoản 3 Điều 53 Luật giao thông đường bộ 2008  quy định: “Xe cơ giới phải đăng ký và gắn biển số do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.” (Phương tiện giao thông cơ giới đường bộ quy định tại Khoản 18 Điều 3)

Tuy nhiên Khoản 19 Điều 3 quy định: “Phương tiện giao thông thô sơ đường bộ (sau đây gọi là xe thô sơ) gồm xe đạp (kể cả xe đạp máy), xe xích lô, xe lăn dùng cho người khuyết tật, xe súc vật kéo và các loại xe tương tự.”

Theo đó xe đạp máy (hay còn được gọi là xe đạp điện) là xe thô sơ nên không thuộc đối tượng phải đăng ký, cấp biển số.

Vị độc giả có hỏi tại sao trên đường  thấy có xe đạp điện mà vẫn có biển số xe, thì đây là những xe hình thành trước năm 2008.

Theo luật Giao thông đường bộ 2008, khoản 3, điều 53 đã thống nhất lại việc cấp biển số cho các xe thô sơ qui định xe thô sơ (trong đó có xe đạp điện) không thuộc đối tượng phải đăng ký, cấp biển số.

Cảm ơn luật sư.

>>>> Độc giả có nhu cầu tư vấn xin tham khảo thêm tại tư vấn pháp luật 

>>>> Kéo, Đẩy Xe Mô Tô, Bị Phạt Bao Nhiêu Tiền ?

>>>> Bị  Giam Bằng Lái Xe, Có Thể Thi Làm Bằng Lái Mới ?

>>>> Khi Bị Tai Nạn Giao Thông, Cảnh Sát Giao Thông Được Tạm Giữ Xe Trong Bao Lâu ?

>>>> Xe Ô Tô Con Chở Mấy Người Thì Không Bị Phạt ?

 

Bảo Trung (tuvanonline.voh@gmail.com)

Bình luận

Cùng chuyên mục

Đọc Báo