Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú có cần đổi CMND không?

(VOH) - Bạn đọc hỏi khi đã ly dị chồng cắt hộ khẩu về nhà chị ruột thì có cần đổi CMND hay không vì địa chỉ trên hộ khẩu và trên CMND không trùng nhau?

Một độc giả có gửi email xin tư vấn với nội dung như sau: Thưa luật sư, xin cho em hỏi,  khi em lấy chồng đã chuyển hộ khẩu về nhà chồng và làm Chứng minh nhân dân theo hộ khẩu nhà chồng. Nay em đã ly dị với chồng và chuyển khẩu về  nhà chị em. Như vậy, em có cần phải làm lại CMND ở địa chỉ thường trú mới hay không? Nếu để địa chỉ trên CMND không khớp với địa chỉ trên hộ khẩu có bị phiền phức, ảnh hưởng gì không?

Luật sư Vũ Mạnh Hòa tư vấn:

Nghị định 05/1999/NĐ-CP:

“Điều 5. Đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân

1- Những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân:

a) Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;

b) Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;

c) Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;

d) Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;

e) Thay đổi đặc điểm nhận dạng.”

Như vậy nếu chị ly hôn chồng và chuyển hộ khẩu về nhà chị gái mà nơi đăng ký hộ khẩu thường trú của chị gái chị ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trưc thuộc Trung ương thì chị mới thuộc trường hợp đổi Chứng minh nhân dân. Ngược lại, nếu nơi đăng ký hộ khẩu thường trú thuộc phạm vi trong tỉnh hoặc thành phố thì chị không cần làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân.

Xin cảm ơn luật sư.

>>>> Độc giả có nhu cầu tư vấn xin tham khảo thêm tại tư vấn pháp luật 

>>>> Hộ Khẩu Ở Tỉnh: Làm Thẻ Căn Cước Tại TPHCM Được Không ?

>>>> Cấp CMND Mới Không Trùng Với Số Cũ, Phải Làm Sao ?

>>>> Số Định Danh Là Gì ?

BT (tuvanonline.voh@gmail.com)

Bình luận

Cùng chuyên mục

Đọc Báo