Con nhỏ dưới 1 tuổi  thì chồng không thể ly hôn ?

(VOH) - Tôi lập gia đình được 4 năm và vợ chồng mới có con 10 tháng tuổi. Hiện nay vợ tôi  và tôi đều đồng ý ly hôn. Tôi nghe nói nếu con còn nhỏ dưới 1 tuổi thì không thể ly hôn?

 

(VOH) - Tôi lập gia đình được 4 năm và vợ chồng mới có con 10 tháng tuổi. Hiện nay vợ tôi và tôi đều đồng ý ly hôn. Tôi nghe nói nếu con nhỏ dưới 1 tuổi thì không thể ly hôn? 

Luật sư Vũ Mạnh Hòa tư vấn:

Theo Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014, Điều 51 về  Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn quy định:

1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi."

Như vậy, trong trường hợp này bạn không có quyền làm đơn xin ly hôn mà phải do vợ bạn làm. Vợ bạn cần chuẩn bị một bộ hồ sơ yêu cầu ly hôn đơn phương gửi tới

Tòa án nhân dân cấp quận/huyện nơi bạn cư trú để được xem xét, giải quyết; hồ sơ gồm những giấy tờ sau:

- Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn bản chính.

- Bản sao hộ khẩu có chứng thực của hai vợ chồng.

- Bản sao chứng minh thư của bạn và chồng.

- Bản sao giấy khai sinh của các con (nếu có).

- Các giấy tờ về tài sản (nếu có tranh chấp).

Căn cứ Luật Hôn nhân Gia đình 2014 chúng tôi tư vấn để  bạn vận dụng các điều khoản của luật về quyền yêu cầu giải quyết ly hôn

>>>> Chồng giấu giấy đăng ký kết hôn, có ly hôn được không?

>>> Sau ly hôn, tài sản được chia đều cho cả vợ chồng?

BT (tuvanonline.voh@gmail.com)

Bình luận

Cùng chuyên mục

Đọc Báo